เป็นบทความที่เอามาจากเวฟ karaoke solft
ในงานกลางแจ้ง เราไม่ได้นั่งฟังที่หน้าตู้ ในระยะ 1 เมตรเหมือนเครื่องเสียงบ้านนะครับ อย่างต่ำ ๆ ก็ต้องมี 10 เมตร จากหน้าตู้ ส่วนพวกที่อยู่ท้าย ๆ งาน อาจจะไกลมากกว่า 30 เมตร นั่นคือความแตกต่างของเครื่องเสียงบ้าน กับเครื่องเสียงกลางแจ้งครับ ซึ่งระยะทางที่เพิ่มขึ้นทุก ๆ หนึ่งเท่าตัว ความดังจะลดลง -6dB ในขณะที่เราเพิ่มกำลังขับของแอมป์ทุก ๆ 1 เท่า ความดังจะเพิ่มขึ้นเพียง +3dB ครับ สมมุติว่าเราขับตู้ลำโพงที่ท่านมะละกอยกตัวอย่างมา ด้วยแอมป์ 1 W ได้ความดัง 100dB / 1m 2m ความดังจะลดลงเหลือเพียง 100-6 = 94dB 4m ความดังจะลดลงเหลือเพียง 94-6 = 88dB 8m ความดังจะลดลงเหลือเพียง 88-6 = 82dB 12m ความดังจะลดลงเหลือเพียง 82-6 = 76dB 24m ความดังจะลดลงเหลือเพียง 76-6 = 70dB จะเห็นได้ว่าแค่ที่ระยะ 24m ความดังลดลงไปถึง -30dB ทีนี้เราจะทำอย่างไรให้ความดังของตู้ลำโพงที่ส่งไปถึงท้ายงานยังได้ความดังที่ 100dB ก็คือต้องเพิ่มความดังที่หน้าตู้ ที่ระยะ 1m ให้ดังถึง 130dB ซึ่งจะทำได้ท่านต้องเพิ่มกำลังขับของแอมป์ที่ส่งไปยังตู้ลำโพงนั่นเอง ทีนี้ก็มาถึงว่าแล้วต้องเพิ่มกำลังขับเป็นเท่าไหร่ถึงจะได้ความดัง 130dB ที่ 1m ผมจะไม่ใช้สูตรเดี๋ยวหมอนพ จะบอกว่าปวดหัวอีก ก็ให้คำนวณง่าย ๆ ว่า กำลังขับเพิ่มขึ้น 1 เท่าความดังจะเพิ่มขึ้น +3dB 1w = 100dB 2w = 100+3 = 103dB 4w = 103+3 = 106dB 8w = 106+3 = 109dB 16w = 109+3 = 112dB 32w = 112+3 = 115dB 64w = 115+3 = 118dB 128w = 118+3 = 121dB 256w = 121+3 = 124dB 512w = 124+3 = 127dB 1024w= 127+3 = 130dB น่าตกใจมั้ยครับ จะเห็นได้ว่าแอมป์กำลังขับน้อย ๆ อย่างแอมป์เครื่องเสียงบ้านกำลังแค่ 25w อย่างที่ท่านยกตัวอย่างมา กับตู้ลำโพงที่ดอก รับกำลังขับได้ต่ำ แถมค่า Sensitivity SPL ต่ำกว่า 100dB 1w/1m ไม่มีทางทำความดังได้ถึง 130dB แน่นอนครับ ซึ่งทางออกอีกทางหนึ่งคือเพิ่มจำนวนตู้กับแอมป์ ให้มากขึ้น โดยจำนวนที่เพิ่มขึ้นทุก 1 เท่าจะได้ความดังเพิ่มขึ้น +3dB เช่นกันครับ ดังนั้นในงานกลางแจ้ง การเพิ่มความดังอีก +3dB จึงเป็นเรื่องใหญ่โตมโหฬาร เป็นงานช้าง อย่างที่คาดคิดกันไม่ถึงทีเดียวเชียวครับ ท่านไม่แปลกใจหรือครับว่าทำไมงานคอนเสิร์ตใหญ่ ๆ ถึงต้องใช้ตู้ลำโพงจำนวนมหาศาลขนาดนั้น